My Community

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
*
ข่าว : ขณะนี้ทางเราได้แก้ไขเรื่องการแนบไฟล์แล้วครับสามารถแนบไฟล์ได้ตามปรกติ 20 เมษายน 2014, 02:40:14
+  My Community
|-+  Gold Forum
| |-+  สภาทองคำ (ผู้ดูแล: nongdum)
| | |-+  รวบรวมคำแนะนำในการซื้อทองคำครับ
การค้นหาขั้นสูง
  0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า 1 2 3 4 ลงล่าง
ผู้เขียน
หัวข้อติดหมุด หัวข้อ: รวบรวมคำแนะนำในการซื้อทองคำครับ  (อ่าน 151228 ครั้ง)
« เมื่อ: 21 สิงหาคม 2008, 22:21:19 »
ห้างทองน่ำเชียง ออฟไลน์
ยินดีต้อนรับสู่การลงทุนในทองคำครับ
Administrator
Newbie

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์

ต่อไปนี้เป็น รวมมิตร คำถามยอดฮิตจากอีเมล์ลูกค้าที่เมลล์เข้ามาสอบถามครับ

ขอสรุปตอบรวมกันดังต่อไปนี้

ราคาทองตอนนี้ผันผวน มีความเสี่ยงสูงนะครับ

ดังนั้น โปรดใช้วิจารณญานให้ถี่ถ้วน เมื่อจะซื้อหรือขายทองคำ

ทางร้าน 1 บาทก็ยินดีขายครับ

ทางร้านผม เปิดทำการเวลา 10.00 น. - 17.00 น. หยุดวันอาทิตย์นะครับ

ราคาทองคำซื้อขายตามราคาประกาศของสมาคมค้าทองคำที่ประกาศที่หน้าเว็บนะครับ

คือมีส่วนต่าง 100 บาท

ขนาดของทองคำที่มีจำหน่ายมีดังต่อไปนี้คือ

ทองคำแท่ง 1 บาท มีค่ากำเหน็จ 100 บาท

ทองคำแท่ง 2 บาท มีค่ากำเหน็จ 200 บาท

ทองคำแท่ง 5 บาท ขึ้นไป ไม่มีค่ากำเหน็จนะครับ

ช่วงที่ผ่านมา สามสี่วันก่อน ทองคำขาดตลาด

ช่วงนี้พอมีจำหน่ายแล้วครับ

ทางร้านไม่มีการออกใบรับทอง หรือทองกระดาษใดๆทั้งสิ้นครับ

ซื้อ-ขายด้วยเงินสด ไม่รับแคชเชียร์เช็ค หรือดราฟท์

ทางร้านผมไม่มีสาขาครับ มีแต่คู่ค้าที่ติดต่อค้าขายเป็นร้านทองค้าปลีกทั่วประเทศ

แต่เนื่องจากทองคำแท่งเป็นสินค้าราคาสูง

ร้านทองปลีกทั่วประเทศจึงไม่ค่อยสต็อคทองคำไว้

เมื่อมีผู้ต้องการซื้อทองคำแท่งเมื่อไหร่

ร้านทองปลีกจึงต้องมาตัดราคาทองคำจาก กทม.อีกทอดหนึ่ง

จึงจำเป็นต้องมีค่าดำเนินการ เช่น ค่าโอนเงิน ค่าเดินทาง ค่าเสียเวลา ความเสี่ยง

ดังนั้น ร้านทองปลีกจึงมักจะขอบวกเพิ่มจากราคาทองที่ประกาศของสมาคมครับ

ที่จอดรถ สามารถจอดได้ที่ The old siam plaza

หรือ ที่จอดรถตรงปากซอยเจริญกรุง 3 (แฟลตบำเพ็ญบุญ) ก่อนถึงร้านผมครับ

ขอให้้ทุกท่านโชคดีในการลงทุนนะครับ

www.namchiang.com

สมาชิกสมาคมค้าทองคำ

www.goldtraders.or.th
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 สิงหาคม 2008, 09:09:32 โดย ห้างทองน่ำเชียง » บันทึกการเข้า

ตอบ #1
« เมื่อ: 22 สิงหาคม 2008, 21:23:20 »
ยินดีต้อนรับสู่การลงทุนในทองคำครับ
Newbie

มีผู้สอบถามว่า ถ้าซื้อทองคำแท่งของร้าน A นำไปขายให้ร้าน B จะรับซื้อไหม

ทั้งที่ร้าน A และ B อยู่บน ถนนเยาวราช เหมือนกัน

คำตอบคือ ส่วนมากร้านทองบนถนนเยาวราช

จะรับซื้อแต่ทองคำแท่ง เฉพาะยี่ห้อของเขาเท่านั้น

เพราะ ถ้าเขาซื้อเข้ามา เขาต้องมีค่าใช้จ่ายในการหลอมทอง

เพื่อแปรสภาพเป็นทองคำแท่งยี่ห้อของเขา

ดังนั้นเขาจึงมักจะปฎิเสธ ไม่รับซื้อทองคำแท่งของยี่ห้ออื่น

ส่วนร้านผมรับซื้อทองคำของทุกร้านนะครับ

ไม่มีปัญหาในเรื่องนี้ เพราะผมนำไปหลอมทำเป็นทองรูปพรรณ
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 สิงหาคม 2008, 09:02:55 โดย ห้างทองน่ำเชียง » บันทึกการเข้า

ตอบ #2
« เมื่อ: 27 สิงหาคม 2008, 09:26:11 »
Newbie

boonchai ถาม-คือว่าเป็นมือใหม่อ่ะครับ อยากจะซื้อขายทอง อยากได้รับคำแนะนำว่าต้องเริ่มจากตรงไหน
เริ่มต้นอย่างไร ซื้อขายทองมีวิธีไหนบ้าง ขอบคุณครับ

ก่อนอื่นคือ คุณต้องเข้าใจก่อนนะครับว่า

ราคาทองของไทย จะขึ้นหรือลง อยู่ที่ปัจจัยอะไรบ้าง

หลักๆมี 2 ตัวคือ

1.ราคาทองคำต่างประเทศ Spot Gold คือราคาทองคำสำหรับส่งมอบในปัจจุบัน

ซึ่งราคาทองคำในช่วงเวลาที่ประเทศไทยเปิดทำการซื้อขาย จะอยู่ในช่วงเวลาทำการของ

ประเทศ ญี่ปุ่น ฮ่องกง ลอนดอน

กล่าวคือ ถ้าราคาทองต่างประเทศปรับขึ้นถึงระดับหนึ่ง

ราคาทองของไทยก็จะปรับขึ้นด้วย

2.ค่าเงินบาท ถ้าค่าเงินบาทแข็งค่า ก็จะทำให้สามารถซื้อสินค้านำเข้าได้ถูกลง

ก็คือ ทองคำเป็นสินค้านำเข้า ถ้าเงินบาทแข็ง ราคาทองของไทยก็จะถูกลง

อย่างที่เป็นในช่วงระยะนี้ครับ

กล่าวคือ คุณต้องดู 2 ปัจจัยหลักนี้เป็นสำคัญ

การซื้อทองคำแท่ง แท่งละ 1 บาท และ 2 บาท

จำเป็นต้องให้ช่างเปิดพิมพ์ปั้มออกมาเป็นแผ่น 4 เหลี่ยมอย่างในรูป

จึงมีค่ากำเหน็จบาทละ 100 บาท

ส่วนทองคำแท่ง นน. 5 บาทขึ้นไป ราคาซื้อขาย

ตามประกาศของสมาคมค้าทองคำ ณ.วันนั้นๆนะครับ

เช่นวันนี้ราคารับซื้อทองคำแท่งบาทละ 10.500 /

ขายออกบาทละ  10.600

คือราคารับซื้อกับขายออก ห่างกัน 100 บาท

เวลาซื้อขายก็คงต้องรบกวนให้คุณ boonchai  มาที่ร้าน

ซื้อขายด้วยเงินสดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 สิงหาคม 2008, 09:28:05 โดย ห้างทองน่ำเชียง » บันทึกการเข้า

ตอบ #3
« เมื่อ: 08 กันยายน 2008, 09:10:23 »
nut11 ออฟไลน์
Newbie
*

ขอข้อมูลเกี่ยวกับการซื้อทองหน่อยครับ คือผมอยู่ต่างจังหวัด ไปถามร้านทองบางร้านว่าจะซื้อทองแท่ง 5 บาท บางร้านก็บอกว่าต้องมีค่าหล่อบาทละ 50 ถ้า5บาทก็เป็น 250 แต่บางร้านไม่มี ไม่ทราบว่าทำไมจึงต่างกัน แต่ได้ยินมาว่าร้านที่ไม่มี คือทางร้านเค้าหล่อเอง จึงไม่ต้องเสียในส่วนนี้แต่อาจจะได้ทองไม่เต็ม 96.5 % จึงอยากทราบว่าข้อเท็จจริงเป็นอย่างไร
ขอบคุณครับ

ตอบ #4
« เมื่อ: 08 กันยายน 2008, 10:14:27 »
Newbie

สาเหตุที่ร้านทองตามต่างจังหวัดบางร้านค่าหล่อบาทละ 50 ถ้า5บาทก็เป็น 250 แต่บางร้านไม่มี เพราะ

ร้านทองต่างจังหวัด ต้องซื้อทองคำแท่งจากร้านทองส่งที่ กทม. ดังนั้นจึงมีค่าใช้จ่ายเช่น
ค่ารถ ค่าเสียเวลา ค่าโอนเงิน ค่าความเสี่ยง ครับ ร้านทองจึงเลี่ยงพูดว่าเป็นค่าหล่อ

แต่ได้ยินมาว่าร้านที่ไม่มี คือทางร้านเค้าหล่อเอง จึงไม่ต้องเสียในส่วนนี้แต่อาจจะได้ทองไม่เต็ม 96.5 % จึงอยากทราบว่าข้อเท็จจริงเป็นอย่างไร   

ร้านทองบางร้านอาจจะหลอมเอง เรื่องเปอร์เซ็นต์ทองไม่น่าที่จะมีปัญหานะครับ
เพราะ สคบ.ควบคุมแล้ว ถ้าตรวจสอบพบว่า  เปอร์เซ็นต์ทองไม่ถึงมีโทษหนักและเสื่อมเสียชื่อเสียงนะครับ
หรือจะให้ดี ซื้อร้านไหน ขายร้านเดิม ดี่ที่สุดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กันยายน 2008, 10:24:27 โดย ห้างทองน่ำเชียง » บันทึกการเข้า

ตอบ #5
« เมื่อ: 09 กันยายน 2008, 08:50:55 »
nut11 ออฟไลน์
Newbie
*

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลที่ทำให้เข้าใจชัดเจนมากขึ้น
ไม่ทราบว่าที่จ.ขอนแก่น มีร้านไหนที่เป็นคู่ค้าของร้านคุณบ้างครับ
จะได้ไปซื้อถูก และจะมีค่าหล่อหรือป่าวถ้าซื้อ 5 บาท
และอยากทราบว่าแนวโน้มราคาทองในช่วงปีใหม่จะเป็นยังไงครับ
ขอบคุณครับ

ตอบ #6
« เมื่อ: 09 กันยายน 2008, 10:26:14 »
Newbie

ลองติดต่อกับร้านแม่ทองพูล (ออริจินอล) ดูนะครับ

ตอบ #7
« เมื่อ: 23 กันยายน 2008, 13:49:23 »
nongdum ออฟไลน์
Newbie

ดูรายละเอียด อีเมล์

แหม  ไหนๆ namchiang  ก็มีทองแท่งแผ่น 1 บาท 2 บาท  สวยดีมากครับ  ค่าบล๊อกก็ไม่แพง
เก็บไว้เฉยๆก็เสียดายไม่ได้นำไปอวดใคร

น่าจะจัดทำ กรอบ สำหรับห้อย   เหมือนทองแผ่น 999  สวิส หรือของฮ่องกง พวก 5 กรัม 10 กรัม ครึ่ง/หนึ่ง
tael/ounce เขามีสำเร็จรูปไว้ขาย  แค่นำมาหมุนปุ่มออก ใส่กรอบ แล้ว หมุนปุ่มกลับ  ก็เป็นอันห้อยโชว์ได้

ไม่ทราบว่า ทาง namchiang มีโครงการจะทำขายไหมครับ

หรือเกรงว่า นำไปห้อยมาก ทองสึก เป็นรอย ไม่สามารถนำมาใช้ใหม่ได้หรือ น้ำหนักลดไป ??

ให้เป็นของขวัญใครก็เหมาะนะครับ  ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กันยายน 2008, 14:13:03 โดย ห้างทองน่ำเชียง » บันทึกการเข้า

ตอบ #8
« เมื่อ: 23 กันยายน 2008, 17:30:05 »
Newbie

ขอบคุณครับ ที่ชม และเสนอไอเดียให้ทำกรอบด้วย

มีลูกค้าบางท่านเสนอไอเดีย ยิ่งกว่าคุณ nongdum ด้วยครับ

เสนอว่าให้เอาโลโก้ร้านรูปสิงโตมาทำเป็น ทองแผ่น 1 / 2 บาท

แล้วสร้างมูลค่าเพิ่มโดยนำไปปลุกเสก แล้วนำมาขาย

ผมบอกว่าทำแบบนี้ไม่ไหว

เพราะแนะนำแบบนี้ออกจะล่อแหลมมากไปหน่อย น่ะครับ

ตอบ #9
« เมื่อ: 26 กันยายน 2008, 22:42:04 »
Newbie

การซื้อขายทอง ต้องใช้เงินสด  ทำให้ต้องขนเงินไปมา  เกิดความเสี่ยง

ผมเพิ่งนึกได้ว่า  ข้างร้าน namchiang  ติดกับธนาคารทหารไทย

เยื้องตรงข้าม ข้ามถนนหน่อย ก็จะมี ธนาคารไทยพาณิชย์
(ธนาคารกรุงศรี อยู่ที่ สี่แยกพาหุรัด  - กรุงเทพ ที่สี่แยกอุณากรรณ -
กรุงไทย ที่สี่แยกสามยอด

หากใช้บริการ 2 ธนาคารนี้  ก็จะสะดวกในการ เบิกเงิน ฝากเงิน

อ้อเกือบลืมไป 
??  แล้ว 2 ธนาคารนี้เขามี ตู้นิรภัย ให้เช่าหรือเปล่าครับ ถ้ามีก็ ครบวงจร
คงสำหรับผู้ลงทุนรายใหญ่นะครับ

ส่วนพวกเรา ก็รายย่อย  แต่ก็ตื่นเต้นพอสมควรที่จะพกของมีค่าไปไหนต่อไหน
เผลอๆนั่งฝันกลางวัน ลืมของใน taxi
เบาะนั่ง taxi เศษตังค์ไหลหล่น  คนทำความสะอาด taxiเก็บได้บ่อยๆ
วันดีคืนดีอาจมีทองแท่งก็ได้นะครับ

ขึ้นลงรถก็ตรวจสอบให้มั่นใจ  ไม่ต้องเกรงใจ taxi

ถุงหิ้วก็พกไปหลายๆถุง   -   แต่ต้องระวังเดี๋ยวคนดึงถุงที่มีของไม่มีค่า จะย้อนกลับมาทำร้าย
เพราะเจ็บใจ

ขอให้ namchiang  ธุรกิจดี ทำมาค้าขึ้น ลูกค้ามาซื้อขายมากๆ  กำไรมากๆ จะได้เจาะกำแพงข้างร้าน
ทำหน้าต่างพิเศษ สำหรับฝากเงินของร้านกับธนาคารทหารไทย  หรือฝาก/ถอนเงิน ของลูกค้า

แต่มาคิดอีกที อย่าดีกว่า  เกิดมีมือดีมางัดแงะธนาคารตอนกลางคืน เข้าผิดห้อง
แทนที่จะได้ธนบัตร ได้กรดกัดทองไปแทน   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ตุลาคม 2008, 16:22:51 โดย nongdum » บันทึกการเข้า

ตอบ #10
« เมื่อ: 07 ตุลาคม 2008, 16:25:50 »
Newbie

แผนที่ร้าน

ตอบ #11
« เมื่อ: 10 ตุลาคม 2008, 22:43:48 »
Newbie

คุณ deddiow email ถามมาว่าไม่ทราบว่าราคาทองในวันหนึ่งๆ จะปรับราคากี่คร้งและจะเปิดตลาดกี่โมงถึงกี่โมงคับ
> ขอบคุณคับ

ราคาทองวันหนึ่งๆ ในอดีตไม่ค่อยมีการเปลี่ยนแปลง

มีอย่างมาก 1- 2 ครั้งเท่านั้นครับ

แต่หลังจากที่ทองคำมีการซื้อขายที่ตลาดเซี่ยงไฮ้

ทำให้มีการเก็งกำไรราคาทองคำในช่วงตลาดเอเชีย

ทำให้ราคาทองคำมีการเปลี่ยนแปลงตลอดช่วงเวลาทำการของเมืองไทย

ราคาทองคำเคยเปลี่ยนแปลงสูงสุด 11 ครั้ง ภายใน 1 วัน

อย่างช่วง 2 วันที่ผ่านมา มีการเปลี่ยนแปลงถึงวันละ 7 ครั้ง ทั้ง 2 วัน

เวลาทำการของสมาคมค้าทองคำคือ 9.30 น.- 17.00 น.

ส่วนร้านผมเปิดทำการเวลา 10.00 น.-17.00 น. ครับ

ตอบ #12
« เมื่อ: 22 ตุลาคม 2008, 05:46:40 »
kmmk5335 ออฟไลน์
Newbie
*

ผมเคยซื้อทองจากร้านอื่นในต่างจังหวัด  แต่สามารถไปขายกับน่ำเชี่ยงได้  และได้เงินสดด้วย
ขอบคุณมากคับ 
แต่สองสามวันที่ผ่านมา กะว่าจะเป็นลูกค้าที่ร้านหน่อย แต่โทรไปทองคำแท่งไม่มีคับ
เกิดอะไรขึ้นคับ 

ตอบ #13
« เมื่อ: 22 ตุลาคม 2008, 08:57:47 »
Newbie

เนื่องจากราคาทองคำต่างประเทศลดลงต่ำมากและรวดเร็ว

ทำให้มีผู้สนใจซื้อทองคำกันมาก

การซื้อทองคำจากผู้นำเข้า ห้างทองน่ำเชียงและร้านทองทุกร้าน

ต้องซื้อด้วยเงินสด จ่ายเงินก่อน 100%

และใช้เวลารอรับทองนาน10-15วัน

และต่างประเทศบวกค่าใช้จ่ายเพิ่มสูงขึ้นมากจากสภาวะปกติ

ทำให้ราคาทองคำของไทยสูงกว่าราคาต่างประเทศมาก

บางครั้งไม่เปิดขายให้ด้วย

ทำให้ร้านทองขาดสภาพคล่อง

ดังนั้นทำให้ร้านทองทุกร้านขาดทองคำที่จะมาจำหน่าย

ทำให้ร้านทองต้องรอซื้อจากผู้ลงทุนที่นำทองคำมาขายให้ที่หน้าร้าน

แต่สภาวะแบบนี้ไม่ค่อยมีผู้นำมาขาย

มีแต่ผู้สนใจซื้อมากกว่าเยอะเลยครับ

ทำให้ห้างทองน่ำเชียงไม่สามารถจำหน่ายทองทำแท่ง

ให้แก่ผู้สนใจลงทุนได้ในบางช่วงเวลาครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ตุลาคม 2008, 09:04:10 โดย ห้างทองน่ำเชียง » บันทึกการเข้า

ตอบ #14
« เมื่อ: 24 ตุลาคม 2008, 17:28:59 »
NUANLLA-O ออฟไลน์
Newbie
*

ดิฉันอยากทราบว่าทองคำแท่ง จำนำได้เหมือนกับทองรูปพรรณไหมคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ตุลาคม 2008, 17:58:37 โดย ห้างทองน่ำเชียง » บันทึกการเข้า

พิมพ์  หน้า 1 2 3 4 ขึ้นบน