น้องใหม่ค่ะ จะเปิดร้าน ทองจริงกับทองปลอมมีวีธีดูอย่างไรค่ะ

(1/1)

surinthon:
อยู่ต่างจังหวัดค่ะ ที่ศรีษะเกษ อำเภอกันทรลักษ์ ทองต่างจังหวัดกับทองในกรุงเทพต่างกันมั้ย  แล้วทองที่เป็นเปอร์เซ็นต่างกันด้วยมั้ยค่ะ เพราะดิฉันเห็นมีทั้ง 96.5 % และ เลข 3 ตัวที่ติดกับทองที่เป็นของต่างจังหวัด แล้วทองมีกี่ประเภทค่ะ

ห้างทองน่ำเชียง:
ทองต่างจังหวัดกับทองในกรุงเทพ เหมือนกันไหม

เหมือนกันเพราะ สคบ.เข้ามาควบคุมแล้ว

เปอร์เซ็นต์เท่ากันทั่วประเทศ

แต่ในอดีต มันหลากหลายมากนะครับ

ดิฉันเห็นมีทั้ง 96.5 % และ เลข 3 ตัวที่ติดกับทองที่เป็นของต่างจังหวัด

คุณอาจจะเจอทองที่ช่างทองทำตัวตอกตราประทับผิด

เพราะ%ทองที่ตอกประทับต้อง 96.5%

แต่อาจจะมีช่างทองบางคนตีตรา 965

แล้วทองมีกี่ประเภทค่ะ

ถ้าแบ่งตามสมาคมค้าทองคำประเภทของทองคำในประเทศไทย

มี 5 ประเภทครับ

1. 99.99% ไม่เป็นที่นิยมมากนัก เพราะราคาทองจะแพง

และไม่สามารถทำลวดลายที่ละเอียด สวยงามได้มาก เพราะเนื้อทองนิ่มมาก

2. 96.5% เป็นที่นิยมในเมืองไทย เพราะสีสรรสวยงาม

สามารถทำลวดลายที่ละเอียด สวยงามได้มากมาย เพราะเนื้อทองไม่นิ่มมากนัก

3. 90% นิยมทำเป็นกรอบพระและลวดลายต่างๆมากพอควร

เพราะเนื้อทองแข็งมาก ใช้งานได้ทนทาน

4. 50% ส่วนมากจะทำเข็มขัดนาก หรือกำไลเท้าเด็ก ความนิยมในอดีตนิยมมาก

แต่ในปัจจุบันไม่เป็นที่นิยม

5. 40% เช่นเดียวกับ  ข้อ 4 ครับ

ทองจริงกับทองปลอมมีวีธีดูอย่างไรค่ะ

สามารถดูได้จากเว็บไซท์ครับ

และมีผู้นำเอาซีดีที่ห้างทองน่ำเชียงทำไว้ เป็นวีดีโอคลิป

กดชมได้ที่นี่ครับ

http://video.mthai.com/player.php?id=11M1203707179M0

www.namchiang.com

HUNTER:
ตอบคำถาม เอาใจใส่ web ได้ดีมากเลย
ขอให้web เจริญยิ่งขึ้นต่อๆไป นะครับ
และก็ขอให้กิจการห้างทองน่ำเชียง ขายดิบขายดีตลอดไปนะครับ

ห้างทองน่ำเชียง:
ขอบพระคุณครับที่ชม

ถามมา ถ้าพอตอบได้ก็ยินดีครับ

แต่ช่วงนี้ขายไม่ค่อยดี

ขออวยพรเพิ่มอีกได้ไหมครับ

ขอให้ซื้อดิบ ซื้อดีด้วย ได้ไหมครับ

เพราะร้านทอง มีทั้งขายออก และซื้อเข้าด้วย

เปิดร้านทองช่วงนี้ลำบากนะครับ

ราคาทองแพงขึ้นกว่าปีก่อนๆมาก

ทำให้ต้นทุนในการประกอบการสูงมากขึ้นด้วย

เศรษฐกิจชะลอตัว ประชาชนประหยัด

ทองปลอมยี่ห้อร้านค้าส่งก็ระบาด

อาชญากรรมก็ต้องระวัง

ต้องพยายามหาทางป้องกันปัญหาต่างๆเหล่านี้ให้ได้

ถึงจะเปิดร้านทอง แล้วจะอยู่รอดได้นะครับ ;D ;D ;D

www.namchiang.com

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ